Về việc gia hạn Visa

Kính gửi các cô, chú trong Ban Biên tập Tuần Tin Tức,

Đầu tiên cháu xin gửi đến các cô, chú lời chào trân trọng nhất. Kính mong cô chú giải đáp cho cháu một thắc mắc nhỏ sau đây. Đó là việc cháu có thể gia hạn Visa theo con khi đang đi học tập tại Đức không? Hiện nay, cháu đang theo học tại Đức, nhưng cháu đã có bạn gái là một người Việt đã có giấy phép cư trú dài hạn tại Đức. Chúng cháu đã có 1 con chung, và hiện tại con cháu đã được nhập quốc tịch Đức. Khi làm giấy khai sinh cho con thì cháu đã được đứng tên là bố của đứa trẻ. Hiện nay thì cháu đang sử dụng Visa du học tự túc, vậy sắp tới, khi gia hạn Visa thì cháu có thể gia hạn theo con được không? Và nếu được thì cháu cần những thủ tục và giấy tờ gì?

Cháu rất mong cô chú giải đáp giúp trong thời gian sớm nhất có thể được, cháu xin trân trọng cám ơn.
LH

Trả lời:

Căn cứ theo điều 28 phần 1 luật cư trú (§ 28 Abs 2 Aufenth G) thì cháu có thể được gia hạn cư trú ăn theo con, vì con cháu mang quốc tịch Đức. Nếu cháu đáp ứng đầy đủ các giấy tờ sau:

  1. Giấy công nhận làm bố
  2. Trách nhiệm cùng nhau chăm sóc nuôi dưỡng con
  3. Giấy khai sinh của cháu bé
  4. Hộ chiếu quốc tịch con cháu
  5. Hộ chiếu của bạn gái + giấy phép cư trú hợp lệ
  6. Giấy đăng ký hộ khẩu của bạn gái và con
  7. Hợp đồng thuê nhà của bạn gái
  8. Bảo hiểm sức khoẻ của bạn gái và con
  9. Bảng lương hoặc thu nhập của bạn gái

Về phần cháu cần những giấy tờ sau:

  1. Mẫu đơn xin gia hạn theo con của sở ngoại kiều
  2. Giấy đăng ký hộ khẩu
  3. Giấy khai sinh
  4. Bảo hiểm sức khoẻ
  5. 2 ảnh hộ chiếu 4×6 (Biomesches Bild)
  6. Hợp đồng thuê nhà hiện tại của cháu.


Chuyên gia tư vấn
Bùi Quang Huy

Gọi ngay